Jump to content

• Log in with Facebook Log in with Twitter Log in with Windows Live Log In with Google      Sign In   
  • Create Account
  • facebook
  • googleplus
  • twitter

- - - - -

Để khi khởi động máy sẽ xuất hiện tùy chọn cho phép bạn khởi động bằng DOS hay WinXP.

• Please log in to reply
15 replies to this topic

#1 nguyên hoàng

nguyên hoàng

Advanced Member

• Member

Posted 14 November 2006 - 06:28 PM

Hiện tại bạn đang sử dụng WinXP_SP2 nhưng bạn muốn sử dụng thêm MS_Dos. Vậy có cách nào để Windows đưa ra hai lựa chọn: Windows XP hay DOS mỗi khi khởi động máy? Bài viết này sẽ hướng dẫn bạn một cách đơn giản để làm được điều đó.

Trước tiên, bạn chép các file khởi động của DOS là Io.sys, Msdos.sys, Command.com, Config.sys, Autoexec.bat... vào ổ cứng C. Sau đó, thêm dòng C:\="DOS" vào file Boot.ini, thí dụ:

[boot loader]
timeout=2
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Microsoft WindowsXP" /fastdetect
C:\="DOS"

Sau đó mỗi khi khởi động máy sẽ xuất hiện tùy chọn cho phép bạn khởi động bằng DOS hay WinXP.

#2 thuyanh

thuyanh

Junior Member

• Member

Posted 15 November 2006 - 11:59 AM

xin hướng kĩ hơn cái này
Trước tiên, bạn chép các file khởi động của DOS là Io.sys, Msdos.sys, Command.com, Config.sys, Autoexec.bat... vào ổ cứng C. chép file này ở trỗ nào vậy
đồng thời tìm mãi không thấy file Boot.ini ở đâu
Cái này mình muốn tìm hiểu từ lâu rồi nhưng những bài viết thế này thì qua thực làm khó cho nhưng người non tay tin học như thuyanh. MOng mọi người nói cụ thể chi tiết được không

Edited by thuyanh, 15 November 2006 - 12:02 PM.

#3 vo_tinh_kiem

vo_tinh_kiem

ll THE MARINE ll

• Member

Posted 15 November 2006 - 12:16 PM

Còn nếu muốn trở lại như bình thường thì làm thế nào hả bạn?

Phần trên bạn nói rõ một chút nữa nha.Thanx.

=)) :)) :)

#4 anhtai81

anhtai81

Normal Member

• Member

Posted 16 November 2006 - 06:44 PM

Thì xóa dòng C:\ = "Microsoft Windows" đi là xong, dòng cuối cùng của tập boot.ini đó :

[boot loader]
timeout=3
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
C:\ = "Microsoft Windows"
Chúc vui :)

#5 nguyên hoàng

nguyên hoàng

Advanced Member

• Member

Posted 17 November 2006 - 07:36 AM

xin hướng kĩ hơn cái này
Trước tiên, bạn chép các file khởi động của DOS là Io.sys, Msdos.sys, Command.com, Config.sys, Autoexec.bat... vào ổ cứng C. chép file này ở trỗ nào vậy
đồng thời tìm mãi không thấy file Boot.ini ở đâu
Cái này mình muốn tìm hiểu từ lâu rồi nhưng những bài viết thế này thì qua thực làm khó cho nhưng người non tay tin học như thuyanh. MOng mọi người nói cụ thể chi tiết được không

Các bạn có thể vào đây để lấy các file nói trên.
Còn file boot.ini thì bạn vào Forder Option chọn view->chọn show hiden files and forders, chọn Hide protected operating system files thì bạn sẽ thấy file boot.ini . Rồi bạn chỉnh lại file boot.ini thì sẽ đc .:)

#6 vo_tinh_kiem

vo_tinh_kiem

ll THE MARINE ll

• Member

Posted 17 November 2006 - 07:42 AM

Nguyên Hoàng chỉ luôn cách "giải độc" luôn được không?Hay làm ngược lại là ok? :D :D :D Ý mình là khi không muốn xài như thế thì làm sao back up được? :) :) :)

#7 lt63

lt63

Spam Happy

• Member

Posted 17 November 2006 - 08:30 AM

VTK nói rõ hôn dc ko? :Gina:

#8 vo_tinh_kiem

vo_tinh_kiem

ll THE MARINE ll

• Member

Posted 17 November 2006 - 09:09 AM

Ý mình là khi làm như nguyen hoang rồi , khi khởi động hiện ra 2 thứ cho mình chọn , nhưng dùng lâu quá muốn trở lại như cũ , vào thẳng Win luôn chứ không cần chọn lựa thì mình làm thế nào?

:) :)

#9 lt63

lt63

Spam Happy

• Member

Posted 17 November 2006 - 09:14 AM

Vào thẳng Win luon ở menu default thì chọn Time = 0 di
hoặc xóa dòng boot thứ 2 không mong muốn trong file .ini, và nhớ chọn thằng kia là default

#10 vo_tinh_kiem

vo_tinh_kiem

ll THE MARINE ll

• Member

Posted 17 November 2006 - 09:20 AM

Đó là ý mình muốn hỏi đó , thanx lt63 nha , học "điểm nguyệt" mà không biết "giải nguyệt" thì nguy mất.

:) :) :)

#11 nguyên hoàng

nguyên hoàng

Advanced Member

• Member

Posted 17 November 2006 - 06:00 PM

Đó là ý mình muốn hỏi đó , thanx lt63 nha , học "điểm nguyệt" mà không biết "giải nguyệt" thì nguy mất.

:) :) :)

Ừ , bạn chỉ việc chỉnh file boot.ini lại với timeout=0 la đc :D

#12 tuviettung

tuviettung

Junior Member

• Member

Posted 19 November 2006 - 09:07 AM

Xin đừng cười tớ.... nhưng tớ tim mãi mà chẳng thấy file Boot.ini ở đâu cả , ai biết chính xác nó ở đâu thì chỉ giúp mình với( đã Forder Option chọn view->chọn show hiden files and forders, chọn Hide protected operating system files như bạn nguyên hoàng bảo) nhưng cũng kô tìm thấy nó đâu

#13 lt63

lt63

Spam Happy

• Member

Posted 19 November 2006 - 09:14 AM

nếu tìm ko ra boot.ini thì cách dễ nhất là bạn vào run gõ cmd rồi nhấn phím Tab trên đến khi nào trên màn hình xuất hiện chữ boot nhấn Enter là boot.ini sẽ hiện ra

#14 tuviettung

tuviettung

Junior Member

• Member

Posted 19 November 2006 - 10:28 AM

cám ơn nguyên hoàng và lt63 rất căn kẽ đã làm được rồi, mình quen dùng SYMANTEC GHOST 8.0 tạo file ghost nhưng vì lúc trước chưa biết cách tạo khởi động tùy chọn cho phép khởi động bằng dos nên mỗi lần muốn ghost lại phải cho đĩa vào và phải bảo quản đĩa không nó hỏng mà mình đang cần việc mà nó hỏng thì rất mất việc , mình thấy ở ngoài hàng họ cũng tạo dòng khởi động cho phep lựa chọn như trên sau đó họ chỉ việc gõ lệnh vào la may ghost ngon lành, minh muốn các bạn có thể bớt chut thời gian hướng dẫn mình :
1_có phải muốn làm vậy thì trước tiên phải cài đặt phần mềm symatec ghost 8.0 vào máy ( đại loại là phần mềm có thể tạo file ghost )vào máy trước
2_khi nên dòng khởi động cho phép chọn dos hay winxp thì xin chỉ cho minh các lệnh (lám sao để khi gõ lệnh nó hiện nên phần mềm symatec ghost giống nhu mình cho đĩa vào để bắt đầu tạo file hoặc tời file nhưng thay vì phải cho đĩa vào thì nó sẽ hiện nên phần mềm do mình cài vào trong máy từ trước ).
Cách diễn đạt có thể nói khá lủng củng . :) mong các ban thông cảm :)

#15 lt63

lt63

Spam Happy

• Member

Posted 19 November 2006 - 10:38 AM

đơn giản bạn chỉ cần chép file ghost.exe for dos vào rồi khi khời 6ọng vào dos như trên gõ ghost là màn hình ghost thân thuộc hiện ra, có gì thắc mắc cứ hỏi tiếp nha, mình biết thì trả lời ko biết thì im ru...:)

#16 nguyên hoàng

nguyên hoàng

Advanced Member

• Member

Posted 20 November 2006 - 07:24 PM

1_có phải muốn làm vậy thì trước tiên phải cài đặt phần mềm symatec ghost 8.0 vào máy ( đại loại là phần mềm có thể tạo file ghost )vào máy trước
2_khi nên dòng khởi động cho phép chọn dos hay winxp thì xin chỉ cho minh các lệnh (lám sao để khi gõ lệnh nó hiện nên phần mềm symatec ghost giống nhu mình cho đĩa vào để bắt đầu tạo file hoặc tời file nhưng thay vì phải cho đĩa vào thì nó sẽ hiện nên phần mềm do mình cài vào trong máy từ trước ).
Cách diễn đạt có thể nói khá lủng củng . :) mong các ban thông cảm :)

Trả lời câu 1 : ko cần phải cài ghost8.0 , chỉ cần chép file ghost.exe vào ổ C là đc.
Trả lời câu 2 : khi kđ xuất hiện 2 dòng thì bạn chọn dòng thứ 2 . đánh lệnh
c:\ghost để chạy ghost . :)

Similar Topics Collapse

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users