Jump to content

• Log in with Facebook Log in with Twitter Log in with Windows Live Log In with Google      Sign In   
  • Create Account
  • facebook
  • googleplus
  • twitter

- - - - -

Tất cả về bật-tắt autorun

• Please log in to reply
18 replies to this topic

#1 try_it_2009

try_it_2009

Advanced Member

• Member

Posted 13 September 2007 - 10:30 AM

Chào các bạn, mình vừa mới setup lại máy thì khi gắn USB hoặc bỏ CD vào thì cửa sổ Autorun ko mở ra. Mình đã kiếm thử trong diễn đàn nhưng ko tìm thấy cách khắc phục. Mong các bạn giúp đỡ!
Và còn 1 vẫn đề nữa là ko hiểu tại sao dùng Internet Explorer thì mình ko thể click vào các link trong TOpic của diễn đàn được. Nhưng khi dùng Firefox thì ko bị.Các bạn có biết tại sao ko?
Cám ơn các bạn nhiều!

Xem thêm một số dịch vụ bạn có thể quan tâm

#2 ..::Tjn::..

..::Tjn::..

Spam Happy

• Member

Posted 13 September 2007 - 11:06 AM

Bạn vào Run gõ gpedit.msc rồi làm theo như trong hình:
chú ý mình để Enabled là ngăn kô cho autoplay, còn nếu bạn mún nó autoplay thì chọn Disabled

Edited by ..::Tjn::.., 13 September 2007 - 11:07 AM.

#3 try_it_2009

try_it_2009

Advanced Member

• Member

Posted 13 September 2007 - 11:15 AM

Cám ơn bạn đã trả lời nhanh chóng câu hỏi của mình. Nhưng mình đã Disable rồi nhưng Autoplay vẫn khong hiện lên. Ko biết sao nữa bạn ah?

#4 ..::Tjn::..

..::Tjn::..

Spam Happy

• Member

Posted 13 September 2007 - 11:41 AM

Vậy bạn thử để Not Configured thử xem :)

#5 longbottom

longbottom

Spam Happy

• Super Moderator

Posted 13 September 2007 - 06:05 PM

Bạn làm cách nay xem
Bạn vào registry , tìm đến khóa
HKEY_LOCAL_MACHINE/System/CurrentControlSet/Services/Cdrom.
Bên phải có Autorun REG_DWORD , thay đổi value thành 1 để enable, 0 để disable
Restart lại máy

#6 Lãng khách

Lãng khách

Đến Bên Em...

• History

Posted 13 September 2007 - 09:47 PM

Thật ra, có thể làm đơn giản hơn rất nhiều. Thay đổi REGEDIT như bạn longbottom thì chưa đủ, vì trong REGEDIT còn 2 key nữa can thiệp tới vấn đề này. Có thể chạy file autorunenable.reg đính kèm dưới bài viết của Lãng khách để có đầy đủ các tham số Registry nhằm bật lại autorun cho PC. Sau đó, Ctrl + Alt + Del, nhấp Tab Processes, chọn Explorer.exe phải chuột chọn End process, sau đó nhấp Menu File, chọn New Task (Run...), gõ explorer rồi Enter là xong (Chỉ cần restart explorer.exe chứ không cần phải Restart máy đâu).
Cách thứ hai, Lãng khách hướng dẫn các bạn can thiệp bằng TweakUI PowerToy vào cài đặt hệ thống mà bình thường các bạn sẽ không thấy nó ở giao diện mặc định người dùng (bao gồm mouse settings, Explorer settings, taskbar settings,...). Có thể xem hình minh họa:

Từ đó, các bạn còn tìm thấy rất nhiều điều thú vị đấy!!!

Note: nếu chỉ muốn autoruns cho Flash Drive (ổ cứng USB), các bạn uncheck mục "Enable Autoplay
for CD and DVD drives". Click OK để thay đổi có hiệu lực (không cần Restart máy hay Restart Explorer.exe như cách 1).

Attached Files

#7 longbottom

longbottom

Spam Happy

• Super Moderator

Posted 13 September 2007 - 11:23 PM

LK pót bài chi tiết và đầy đủ wa.

#8 try_it_2009

try_it_2009

Advanced Member

• Member

Posted 14 September 2007 - 11:57 AM

Cám ơn anh LK đã trả lời nhanh chóng và chi tiết. Nhưng tiếc là khi em làm cách thứ nhất của anh thì 2 vẫn dề mà em nêu ra vẫn chưa khắc phục được ( thứ nhẩt là autorun ko mở được, thứ hai là dùng internet explorer thì ko click vào các link đươc). Cách thứ 2 mà anh LK đưa thì em ko thể nào EXtract được. File bi error anh ah!
Em hi vong có thể nhận được cách giải quyết khác của anh! Cám ơn anh nhiều!

#9 Lãng khách

Lãng khách

Đến Bên Em...

• History

Posted 14 September 2007 - 08:08 PM

Em dùng IDM tải file đính kèm về mới bung ra được, tải bằng FF hay IE không được đâu.

#10 learn2hack

learn2hack

Chém Gió

• Member

Posted 15 September 2007 - 01:12 AM

Em tải bằng FF vẫn ổn :).

Nếu bạn không tải được Tweak của anh LK, có thể search trên mạng, các phần mềm Tweak khá nhiều.

#11 try_it_2009

try_it_2009

Advanced Member

• Member

Posted 15 September 2007 - 11:35 AM

Em gio cung ko biet lam sao nua, em da lam thu cach cua a LK nhưng Autorun van ko chay duoc, con IE em da xoa va cai lai IE7 nhung van ko the nao click len link download đuoc. EM ko biet lam sao nua?

#12 Thiên Hà

Thiên Hà

Chém Gió

• History

Posted 15 September 2007 - 12:50 PM

start + run -> regedit
[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\Explorer]
tạo khóa CDRAutoRun kiểu REG_DWORD cho giá trị =1

#13 Lãng khách

Lãng khách

Đến Bên Em...

• History

Posted 15 September 2007 - 06:01 PM

Vào Run gõ gpedit.msc rồi enter. Xem bức hình dưới, nhưng không nhấp Enabled như trong hình mà nhấp Disabled.

Nếu không, chạy file REG đính kèm bên dưới xem sao nhé :)?

Lãng khách lo rằng em có virus chạy thường trú, chứ với những thủ thuật ở trên của Lãng khách, chắc chắn autorun đã được bật, nhưng nếu có virus tiếp tục tắt thì chúng ta đang hoài công :D.

Attached Files

#14 try_it_2009

try_it_2009

Advanced Member

• Member

Posted 15 September 2007 - 09:51 PM

Em dang xai BitDefender nen neu chac ko virus đau anh, với lại em vừa setup lại máy mà. Giờ em cũng bó tay luôn đó anh. Dù sao cũng cám ơn anh LK nhiều. A ma anh LK có cách nào khắc phuc hiện tượng trong IE của em ko anh? ( em ko click vào các link download trong forum bằng IE). Cám ơn anh và các bạn!

#15 Mr.Ken !^^!

Mr.Ken !^^!

Ai có nhu cầu Mát Xa pm mình :D

• History

Posted 15 September 2007 - 10:02 PM

Em thử ví dụ 1 link download trong forum mà em không click vào được đi

#16 try_it_2009

try_it_2009

Advanced Member

• Member

Posted 15 September 2007 - 10:26 PM

Ví dụ em lấy link này : Bitdefender. Nếu dùng Firefox thì ko có vấn đề gì cả, nhưng nếu dùng IE thì cho dù click vào thì nó vẫn cứ trơ trơ. Mình phải click phải vào link rồi chọn Save as...thì mới download đựoc. Các anh có cách gì ko?

#17 Lãng khách

Lãng khách

Đến Bên Em...

• History

Posted 15 September 2007 - 10:27 PM

He he, em thử download file đính kèm mới nhất đã xem nào? Vụ IE chờ một lát, Lãng khách tìm hiểu xem sao đã. Xem nào, đây rồi. Trước hết, phải chuột IE chọn Properties rồi chọn các mục Lãng khách stick đỏ:

1. Thoát tất cả các chương trình đang chạy.
2. Click Start, rồi click Run.
3. Gõ regsvr32 urlmon.dll, và click OK.
4. Khi em nhận được thông báo "DllRegisterServer in urlmon.dll succeeded" thì click OK.
Sau khi làm như vậy mà vẫn chưa hết lỗi, lặp lại từ bước 2 đến bước 4 cho lần lượt từng files dưới đây (ở bước 3, thay thế Urlmon.dll với lần lượt từng tên files bên dưới):
• Shdocvw.dll
• Actxprxy.dll
• Oleaut32.dll
• Mshtml.dll
• Browseui.dll
• Shell32.dll
Lưu ý, chỉ áp dụng cho Windows XP and Windows 2000. Em nhớ tải file REG đính kèm bên dưới về chạy nhé.
Sau khi làm xong, em restart máy tính rồi kiểm tra lại. Nếu vấn đề vẫn chưa được giải quyết, có thể em sẽ phải reinstall hoặc repair Windows đấy.

Attached Files

#18 try_it_2009

try_it_2009

Advanced Member

• Member

Posted 15 September 2007 - 11:32 PM

Chao a LK, em dã làm theo những gì anh chỉ bảo nhung có 1 file bị lỗi đó là: Mshtml.dll và Error message như sau : "Mshtml.dll was loaded, but the DllRegisterServer entry point was not found. This file cannot be registered"

Khi restart lại thì máy vẫn vậy anh ah.
Dù sao em cũng rất cám ơn sự nhiệt tình của các bạn trong này, đặc biệt là anh LK.

Mà đôi khi máy em nó bi sao đó, có khi em setup lại thì máy ko bị vấn đề này thì bị vấn đề khác, thiệt là bục mình.
Ah, tiện đây em muốn hỏi anh LK là đôi khi máy em bi " DrWatson Postmortem Debugger" làm máy bị đứng luôn, em phải tắt máy mới được đó anh. Vậy làm sao khắc phuc hiện tượng này vậy anh?
Cám ơn anh rât nhiều!

Edited by try_it_2009, 15 September 2007 - 11:33 PM.

#19 Lãng khách

Lãng khách

Đến Bên Em...

• History

Posted 16 September 2007 - 09:18 AM

Em nhận thông báo lỗi "... was loaded, but the DllRegisterServer entry point was not found. This file cannot be registered" và bị tự động chạy " DrWatson Postmortem Debugger" như trên là do những files DLL - tập tin thư viện của hệ thống - vì một lí do nào đó đã ... không tồn tại trong hệ thống (thư mục WindowsSystem32). Nguyên nhân thông thường là do em đã Uninstall một phần mềm nào đó và lỡ uninstall luôn thư viện dùng chung này. Chính xác là bởi em đã dùng Revo Uninstaller! Bây giờ nếu em có System Restore thì tìm để khôi phục lại thời điểm máy trước khi dùng Revo Uninstaller. Em hãy nhớ rằng MS Office là một phần cực kì quan trọng của Windows, nó sử dụng hầu hết các thành phần có sẵn của Windows bao gồm cả các tập tin thư viện. Nếu em dùng soft để hỗ trợ uninstall các sản phẩm của Micro soft hoặc các phần mềm được tạo ra để hỗ trợ MS và sử dụng chung các thành phần có sẵn, em sẽ phải trả giá đắt như vậy. Rất tiếc Lãng khách đã không để ý ngay từ đầu. Bây giờ em phải cài lại Win, và cài lại Office và IE là tất cả đã được giải quyết. Như vậy, em không chỉ thiếu các file ở trên để khôi phục máy ở trạng thái bình thường được nên dù Lãng khách có cho em các file được báo ở trên cũng vô ích, máy em sẽ lỗi triền miên em hiểu chứ. Chấm dứt ngay việc sử dụng Revo hay các soft hỗ trợ gỡ bỏ tương tự. Em nên hiểu rằng gỡ bỏ Office hãy dùng chính phần hỗ trợ gỡ bỏ của MS, là cực kì an toàn rồi!!!

Chờ chút, khoảng 10 phút nữa, Lãng khách sẽ hướng dẫn một cách khắc phục khác:

Trước tiên, em nên thử Uninstall/Repair XP Office từ Add/Remove trong control panel rồi
Reboot và kiểm tra xem tình hỉnh ổn chưa. Nếu chưa, phải làm đúng các bước sau đây:

Từ một máy hoàn toàn bình thường không có lỗi, em cho hiện tất cả file ẩn (bao gồm file hệ thống - Chỉ cần chạy một file .REG Lãng khách đã gửi lên bên topic huớng dẫn cách phòng virus cho USB). Sau đó, vào C:WINDOWSsystem32 và phải chuột một vùng trống, chọn View -> Details rồi nhấp vào Tab Type để hiển thị theo loại file. Rê chuột xuống, em sẽ thấy các file dll được sắp xếp liền nhau. Giữ Shift, nhấp file đầu tiên, rồi kéo chuột xuống nhấp file cuối cùng.

Phải chuột, nén tất cả các file này lại thành một file RAR hoặc file Zip. Sao chép file này vào USB đưa về máy. Unzip rồi chép tất cả các file .DLL đó vào thư mục WindowsSystem32.

Chạy Defrag từ safe Mode, rồi khởi động Normal Mode rồi mở một run command để
register những files DLL (bằng cách Run-> cmd, enter, rồi phải chuột từng file DLL trên, chọn rename để copy tên từng file vào cửa sổ MS Dos prompt và enter mỗi file một lần hoặc em có thể copyvà paste vào Notepad tất cả các tên file trên mỗi tên một dòng và save as thành file File REG.bat trên Desktop sau đó mở run command rồi gõ:
reg.bat
và click [OK] để chạy file REG.bat:
regsvr32 urlmon.dll
regsvr32 Shdocvw.dll
regsvr32 shell32.dll
regsvr32 softpub.dll
regsvr32 urlmon.dll
regsvr32 Msjava.dll
regsvr32 Actxprxy.dll
regsvr32 Oleaut32.dll
regsvr32 Mshtml.dll
regsvr32 Browseui.dll
regsvr32 jscript.dll
...(tức là các file còn trong danh sách đó, không có ... này nhé :( ).
Reboot máy tính và Re-install các phần mềm liên quan như Office, ...
Nếu không, sau đó chạy lệnh sau trong Run command:
sfc /scannow click [OK] và để cho nó tự chạy.
Xong rồi đấy.

À, Lãng khách chú ý em một điều, sau khi giải nén file RAR hoặc Zip chứa Dlls file, em hãy Ctrl+A chọn tất cả rồi Save vào WindowsSystem32, trả lời No to all ở thông báo có muốn ghi đè các tập tin đã có không? Sau khi save xong, thì tiếp tục view all files theo Tab created (ngày tạo, tức thời gian ghi vào máy). Các file mới ghi vào sẽ hiển thị trên cùng (nếu ở dưới cùng nhấp tab created lần nữa nó sẽ ở trên cùng), và phải chuột chọn Rename lân lượt từng file (ít thôi đúng không), để copy tên file vào file NotePad REG.bat Lãng khách nói khi trước. Như vậy sẽ nhanh hơn, đỡ thủ công hơn, em hiểu chứ?

Bạn nào có các tập tin thư viện hoàn chỉnh hãy nén lại và upload lên giúp Topic Starter với :). Lãng khách đang ngồi quán nên chắc chắn là không nên rồi [-O<.

Similar Topics Collapse

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users