Jump to content

• Log in with Facebook Log in with Twitter Log in with Windows Live Log In with Google      Sign In   
  • Create Account
  • facebook
  • googleplus
  • twitter

- - - - -

Tổng hợp các trình giả lập cho các hệ máy

• Please log in to reply
19 replies to this topic

#1 duytungfc

duytungfc

Tùng Công Tử

• History

Posted 15 June 2008 - 12:41 AM

Trên 4r cũng đã có nói 1 số ,nhưng hầu hết đó là các ver cũ, hoặc link die, hoặc này nọ =)) mình làm topic này để tổng hợp các trình giả lập cho các hệ máy có thể chơi trên PC, các link đó do mình up nên đảm bảo về chất lượng,hầu hết là các ver mới nhất hiện nay. Có yêu cầu hay thắc mắc gì các bạn gửi thông tin ở đây nhé.Trong bài viết mình dùng tiếng Anh phổ thông rất dễ hiểu.

I, Sony

1. PS1 : ePSXe
Tip: Make sure to also download and configure the plugins & playstation bios otherwise ePSXe will not work!
File :
+,ePSXe 1.7.0 : Playstation emulator ,size :517kb
download

+, ePSXeCutor 1.0.6.0 : ePSXe configuration utility , size :192kb
download

+, Delta 2.01 :ePSXe auto configuration too , size : 1715 kb
download
or
download

+, pSX 1.13 : Size 651 Kb
download

+, PSXeven 0.19 : Size 680 Kb
download
2. PS2 :
+, PCSX2 0.9.4 : download size : 6.83mb

+, NeutrinoSX2 : download size : 1.76mb
In order to run this emulator at its full speed with all the options turned on, you should have the recommended requirements:

* Intel Pentium 4 2.0 GHz (or AMD XP)
* 512 MB RAM
* 5 MB free disk space (for nsx2)
* 200+ MB free swap space.
* MS DX9 compatible hardware
* MS Windows XP
* Latest DirectX
* Powerful Video Card (Nvidia Geforce or Ati Radeon)

+, PS2emu: for Linux/Windows
PS2emu is a Playstation emulator by Roor, shunt, and Scar_T. Please note that you will need BIOS files to use it(SCPH10000.BIN and ROM1.BIN)
size : 358.33 KB click here download

3. PlayStation Portable -PSP
+, PSPE 0.9b : PSP Emulator , size 328kb
click here download

+, SDL.dll 1.2.8 : Simple DirectMedia Layer , size : 100kb
click here download

II, Microsoft XBOX
+, Cxbx 0.7.8c : click here download size : 116kb

+, Xeon 1.0 : click here download size : 980kb
If you want to run it properly, it is strongly recommended to have the next:

* Windows XP
* Latest DirectX
* Pentium 4 2.0Ghz
* 1024mb RAM
* Recommended Video Cards: GeForce FX or Radeon 9200 Pro or higher

III, Nintendo

1, Gameboy Advance (GBA)
+, Visual Boy Advance 1.8.0 Beta3 : click here download size :645 Kb
Default Keys:
* Button A - Z * Movement - Cursor keys
* Button B - X * Start - Enter (Return)
* Button L - A * Select - Backspace
* Button R - S * Toggle menu - ESC

+, No$gba 2.5c : use multiplayer cả GBA và Nintendo DS ***
click here download
*, How to use multiplayer:
* put the GBA BIOS file in the emulator's folder, and rename it to "gba.rom"
* run No$GBA.exe
* pick a GBA image (no ZIP)
* go to "Options" / "Emulation setup"
* increase the number of "Emulated Gameboys"
* in "Link Gamepaks", set "Gamepaks in all GBA"
* in "Reset/Startup Entrypoint", set "GBA BIOS (Nintendo logo")
* click OK, you should then see 2 GBA screens side by side
* right click on the left window, click on "Link" so that the window comes back to normal.
* then redo the right-click and click "Link" , and here we go, the 2nd gameboy does boot!

Please remember that the more gameboy's you emulate the stonger the pc will have to be!

2,Gameboy
+, BGB 1.2 : Size :265 Kb click here download
là giải pháp cho cả GameBoy, GameBoy Color, and the Super GameBoy

3,Super Nintendo
+, Snes9x 1.51 : size : 769 Kb click here download
chơi trên windows
+, ZSNES 1.51 : size : 848 Kb click here download
chơi trên cả DOS và Windows

4, Nintendo DS
+, iDeaS 1.0.2.4 : size :236 Kb click here download

+, No$gba 2.5c : đã post phía trên

5, Virtual Boy
+, Red Dragon 0.38 : 413KB click here download
for Windows
+,Reality Boy 0.82.2 : 555 Kb click here download
for DOS

VI. SEGA
1, Sega Genesis (máy 6 nút :D )
+, Gens 2.14 : 574 Kb click here download

2, to be continue...update
----
Các bạn có yêu cầu về trình giả lập cho hệ máy nào, có thể vào đây rep , mình sẽ cố gắng giúp =))

Edited by duytungfc, 25 November 2008 - 06:59 PM.
update

Xem thêm một số dịch vụ bạn có thể quan tâm

#2 HeoMoiAnCam

HeoMoiAnCam

-Vua Heo vĩ đại-

• Member

Posted 16 June 2008 - 01:20 PM

À duytungfc ,ông nhớ search lun mấy bản hướng dẫn cho các bạn nha.Có gì tui kiếm chung.
Thân

Edited by HeoMoiAnCam, 16 June 2008 - 01:21 PM.

#3 duytungfc

duytungfc

Tùng Công Tử

• History

Posted 16 June 2008 - 06:42 PM

ok, tui sẽ edit lại rep này khi hoàn tất các bản hướng dẫn ;)

-----
hướng dẫn cho bạn nào chưa biết down ở ifile
sau khi đã vào trang web mình up, bạn kick vào Request Ticket , nó sẽ load ra 1 trang mới , trong trang mới đó , bạn nhập chính xác số code hiện ở đó vào ô trống, rồi kick Request Ticket, nó sẽ hiện ra trang download , kick vào download là có thể down được rồi .

---

Edited by duytungfc, 18 June 2008 - 01:48 AM.

#4 Harry-x

Harry-x

¤°*•The Magician•*°¤

• Member

Posted 17 June 2008 - 11:23 AM

Hướng dẫn sd mấy cái giả lập này đi anh duytòng. Nếu có đĩa PSP, nhét vào chạy thì ko nói. Còn game download về thì làm sao?

#5 duytungfc

duytungfc

Tùng Công Tử

• History

Posted 18 June 2008 - 01:22 AM

Nintendo : hướng dẫn chạy Visual Boy Advance 1.8.0 Beta3

Đầu tiên bạn download về và unzip và chạy file VisualBoyAdvance.exe ,màn hình sẽ hiện ra cửa sổ như hình dưới :
Sau đó , bạn bấm vào File -> Open... hoặc bãn cũng có thể nhấm tổ hợp phím tắt là Ctrl + O ,và sẽ có 1 cửa số khác xuất hiện nằm chồng lên cửa sổ của VisualBoy Advance ,như hình bên dưới :
Bây giờ bạn có thể bắt đầu chơi game rồi đó .
Chú ý : Nếu bạn đã chơi nhiều lần rồi và mở nhiều game bạn sợ lại phải tốn công tìm thì bạn có thể làm theo cách sau ,chọn File -> Recent
,và nó sẽ hiện ra một list các game mà bạn đã mở gần nhất và tối đã là 10 game hoặc bạn cũng có thể bấm tổ hợp phím Ctrl + F* (* ở đây là tùy ô mà bạn save ,ví dụ ô 1 là Ctrl + F1 va cứ như thế tiếp theo tối đa là F10) ,như hình vẽ bên dưới :
Khi bạn đang chơi ,muốn save nhanh ,bạn có thể làm như sau ,chọn File -> chọn Save Game rồi chọn bất kì ô nào mà bạn muốn Save hoặc bạn cũng có thể bấm tổ hợp phím là Shift + F* (* ở đây là tùy ô mà bạn save ,ví dụ ô 1 là Shift + F1 va cứ như thế tiếp theo tối đa là F10) giới hạn là 10 file Quick Save ,hình bên dưới :
Hoặc bạn cũng có thể Save theo cách khác nếu lưu lại những đoạn hay hay là Quick Save đã hết chỗ ,cách làm như sau : Bạn chọn File -> Save ... rôi đặt tên cho file save xong đó bấm Save :
Sau khi đã có file quick save bạn muốn load lại thì bạn làm như sau ,chọn File -> Load Game ,rồi sau đó chọn file mà bạn muốn load ,hoặc bạn có thể bấm F* (* ở đây là tùy ô mà bạn save ,ví dụ ô 1 là F1 va cứ như thế tiếp theo tối đa là F10) nếu bạn nhớ mình đã Save ở ô nào :
Và nếu bạn đã save bằng cách thứ 2 thì làm như sau để load lại ,chọn File -> Load... ,rồi sau đó đánh tên file save của bạn đã save hoặc là bạn tìm file save đó rồi chọn và bấm Open :
Nếu bạn chơi đến một đoạn nào đó quá khó hoặc là game quá khó ,bạn phải chơi cheats thì bạn nhập cheats theo cách sau : Chọn Cheats -> Cheat list... :
Sau đó ,một cửa sổ khác hiện lên ,trước khi nhập cheats bạn phải biết cheats đó thuộc loại nào gameshark hoặc là CodeBreaker cho nên khi hỏi cheats bạn phải hỏi người đưa cheats là nó thuộc loại nào ,ở đây mình ví dụ là GameShark ,bạn bấm vào GameShark rồi Copy đoạn mã cheat vào ô Code rồi ghi chú tên đoạn mã vào dòng Description .Sau đó bấm ok và tiếp tục bấm ok nếu bạn đã add xong cheats .
Rồi sau đó bạn chọn Cheats -> Automatic save/load cheats để chương trình tự động load cheats cho bạn .
Sau đây mình xin hướng dẫn 1 chức năng thú vị của VisualBoy Advance .Đó là chức năng thu âm nhạc và quay 1 đoạn phim của GBA .
Đầu tiên là chức năng thu âm thanh :
Bạn thích một đoạn nhạc trong game à ,bạn tìm hoài mà không biết bài hát đó tên gì hoặc có những bài hát là độc quyền của game làm sao mà tìm và mỗi làn bạn nghe bàn lại muốn thu nhưng lại không biết làm sao để thu ra ngoài .Vậy bạn hãy làm theo chỉ dẫn để có thể nghe được bài hát mình yêu thích nhé (hay còn gọi là soundtrack) .
Bạn Chọn Tools -> Record -> Start sound recording... Bạn thực hiện thao tác này khi bài nhạc đang phát ,nhưng mình khuyên bạn chỉ nên thu bài nhạc nếu nó phát những lúc đối thoại giữa các nhân vật vì khi đó bạn có thể để yên cho nhạc phát mà không sợ nó ngừng giữa chừng.
Bạn đặt tên cho file nhạc và bấm Save để bắt đầu thu.
Sau khi thu xong, bạn cảm thầy bài nhạc đã tương đối dài bạn chọn Tools -> Record -> Stop sound recording... để ngừng việc thu bài hát .Vậy là xong ,bạn đã có bài nhạc mà mình thích nghe ,chúc bạn vui vẻ .
Mình chú ý với các bạn 1 điều là file xuất ra là file .wav nên các bạn có thể dùng chương trình Convert file âm thanh để convert sang dạng .mp3 hoặc là .wma để nhẹ hơn.
Tiếp theo là chức năng thu phim :
Bạn thích 1 đoạn phim nào đó của GBA hoặc là muốn thu bộ phim nào đó để coi trên Windows Media Player mà không cần mở VisualBoy Advance ,thì đây là cách giải quyết cho bạn :
Bạn chọn Tools -> Record -> Start AVI recording... ,một cửa số hiện ra ,bạn đặt tên cho file và chọn nơi save rồi bấm Save để bắt đầu thu.
Trước khi thu ,chương trình sẽ hiện ra 1 bảng ,để chọn loại định dạng xuất ra ,bạn nên chọn là Microsoft Windows Media Video 9 .
Sau khi đã thu xong ,bạn cũng làm tương tự ,Tools -> Record -> Stop AVI recording... ,thế là xong ,bạn dùng WMP coi lại đoạn phim mình đã thu.
Ngoài chức năng thu phim trên còn 1 chức năng thu phim khác là chức năng Start movie recording ,đây là một chức năng giống như bạn làm một đọan phim dành cho GBA và chỉ có thể dùng VisualBoy Advance mới có thể mở được ,chức năng này xuất ra 2 file ,nói chung là khá nhẹ bạn có thể dùng chức năng này để ghi một đoạn video nào đó rồi coi lại bằng cách sau:Tools -> Play -> Start playing movie rồi chọn file xuất ra là xong.
Bản này đã fix hầu hết các lỗi ở phiên bản trước đó

sưu tầm

Edited by duytungfc, 18 June 2008 - 01:32 AM.

#6 duytungfc

duytungfc

Tùng Công Tử

• History

Posted 18 June 2008 - 01:46 AM

Sega Genesis : hướng dẫn dùng Gens 2.14

Gens có tính tương thích rất cao, chất lượng hình ảnh và âm thanh mô phỏng chính xác với máy console thật. Gens có những tính năng thường gặp ở các chương trình giả lập như save state, tăng tốc độ, quản lý các folders, chơi qua mạng (cái này còn tùy vào server mà bạn tham gia). Down file mình up phía trên về, giải nén nó ra, chạy file gens.exe (chú ý lúc mới chạy có thể màn hình của bạn sẽ bị chớp 1 cái, nhưng yên tâm là ko sao, nó sẽ trở lại bình thường ngay sau đó)
Trong cửa sổ chương trình, kick vào File, chọn Open Rom để đến đường dẫn game.

Cách đặt nút của Gens hơi kỳ lạ. Các bạn vào phần Option > Joypads, bảng thiết lập nút sẽ hiện ra:
D: muốn chỉnh nút cho Player 1: phần màu đỏ có 2 chế độ: 3buttons và 6 buttons. Chế độ 6 buttons sẽ cho phép bạn sử dụng thêm nút turbo, còn lại cũng giống với 3 buttons. Tiếp đến bạn bấm vào phần màu xanh nước biển để bắt đầu đặt nút. Bạn làm theo yêu cầu của khu vực đánh dấu màu tím, nhập các phím trên keyboard tương ứng với các nút điều khiển. Gens yêu cầu bạn phải nhập các nút theo đúng trình tự, nếu bạn nhỡ tay bấm nhầm, bạn phải đặt lại từ đầu (kiểu chỉnh nút như thế này rất khó chịu). Sau khi hoàn tất, chương trình sẽ bắt bạn nhấn 1 phím bất kỳ để xác nhận.
Nếu chơi 2 người, bạn sẽ chỉnh nút cho máy 2 ở Port2 (bên dưới)
Nếu muốn chơi 4 người, bạn phải chọn chế độ Teamplay khu vực màu xanh lá cây, khi đó những Player 2, 3 4 sẽ tương ứng với Player 1A, 1B, 1C.

Các bạn có thể vào mục Option > Save config as để lưu lại cấu hình, sau này không phải mất công mò mẫn chỉnh nút nữa.

#7 duytungfc

duytungfc

Tùng Công Tử

• History

Posted 18 June 2008 - 02:21 AM

Sony PSP : hướng dẫn xử dụng trình giả lập PSPE 0.9b
Bài này được thực hiện với sự giúp đỡ của HeoMoiAnCam, cám ơn rất nhiều, tui xin edit lại 1 vài chỗ
Các bạn down 2 file tui đã up ở phía trên (PSPE 0.9b và SDL.dll 1.2.8 )
Sau đó giải nén ra file PSPE 0.9b ra 1 thư mục
VD: C:\PSP
kế đó , giải nén file SDL.dll 1.2.8 ra và cho vào cùng thư mục trên (C:\PSP)

rồi bỏ game down được vào thư mục C:\PSP\ms0\PSP\GAME\[thư mục chứa game]
vậy là có thể chơi game được rồi
hướng dẫn 1 số nút bấm :
1. Di chuyển các phím mũi tên = các phím mũi tên trên bàn phím
2. W = tam giác
3. A = Vuông
4. S = X
5. D = O

nguyên văn hướng dẫn tiếng Anh:

Create a folder C:\PSPE
Into it goes the emu, MENU.png, SDL.dll, font.c, and the various readme files.
Create some folders like this: C:\PSPE\ms0\PSP\GAME.
Now while in this folder, create some folders to put your games into.
The doco that came with the game will usually tell you what to call it.
For example for Doom, the folder must be called DOOM-PSP.
Now into this folder goes the EBOOT.PBP that you downloaded, together with any extra files needed by that game.

For the game called Scorched, you will have the folder C:\PSPE\ms0\PSP\GAME\Scorched, with the file EBOOT.PBP in it.

Now start PSPE, and you get a menu with items, one for each folder under GAME. Select the one you want with the up/down arrow, and press Enter. The game starts. I can’t remember exactly what key does what in the game anymore, but I think the W,A,S,D, shift keys, F1, F2, and arrow keys did something.

Next, some games don’t work, since PSPE only runs about 50% of stuff.

For example if you run the emulator RIN, only v1.0 works, all the later ones have problems. That’s because it’s made for a real PSP, not our poor PSPE.

Lastly PSPE can only handle 30 folders, any more and it crashes when you you try navigating through the list.

thêm 1 trình giả lập nữa cho PSP, Heo đã kiếm dùm mình
click here download

====================

Mình đã up toàn bộ các bản hướng dẫn cho các trình giả lập, nhưng do vnp bị mất data nên các bài viết đó cũng đi luôn.
Vì vậy nếu bạn nào có yêu cầu giúp hướng dẫn về trình giả lập nào, post lên đây, mình sẽ giúp.
Cám ơn nhiều!!!

Edited by duytungfc, 10 August 2008 - 01:15 AM.

#8 Tank304

Tank304

Junior Member

• Member

Posted 30 September 2008 - 11:13 PM

Bác cho lại cái link down giả lập PS2 đi,link die rồi.

#9 duytungfc

duytungfc

Tùng Công Tử

• History

Posted 01 October 2008 - 11:23 AM

tớ đã update lại bên trên
hoặc cậu cũng thế download tại đây
+, PCSX2 0.9.4 :click here download

+, NeutrinoSX2 : click here download

+, PS2emu: click here download
Thank :D

#10 meobun

meobun

Normal Member

• Member

Posted 20 November 2008 - 03:36 PM

em cần cái giả lập chơi game no$GBA 2.6 đây kiếm giúp em với tìm trên google toàn trang vớ vẩn cả 1 ngày mà vẫn chả được, kiếm giúp em nha<nhớ post luôn cả cái hình chỉnh sửa trong Emulation setup >

#11 HL4V

HL4V

...Chờ đợi...

• History

Posted 20 November 2008 - 06:28 PM

http://www.mediafire.com/?7s1zg2110xz này thì 2.6

#12 meobun

meobun

Normal Member

• Member

Posted 25 November 2008 - 03:54 PM

anh duytung ơi cái link download PS1 bị sao vậy< có phải die rùi ko 8-} > die rùi thì cho em cái link khác đi anh ơi < em kiếm được Yu-Gi-Oh! có hiện hình quái vật đánh nhau rùi nhưng ko có giả lập PS1 :| làm sao chơi đây>

Edited by duytungfc, 25 November 2008 - 06:53 PM.

#13 duytungfc

duytungfc

Tùng Công Tử

• History

Posted 25 November 2008 - 06:53 PM

Anh đã up lại link ở post 1 rồi, hoặc em có thế down ngay tại bên dưới đây
+,ePSXe 1.7.0 : Playstation emulator ,size :517kb
download

+, ePSXeCutor 1.0.6.0 : ePSXe configuration utility , size :192kb
download

+, Delta 2.01 :ePSXe auto configuration too , size : 1715 kb
download
or
download

+, pSX 1.13 : Size 651 Kb
download

+, PSXeven 0.19 : Size 680 Kb
download

Edited by duytungfc, 25 November 2008 - 06:57 PM.

#14 meobun

meobun

Normal Member

• Member

Posted 25 November 2008 - 10:19 PM

anh duytung ơi em download cái ePSXe1.7.0 về rùi giải nén ra, ấn vào cái biểu tượng hình cái tay điện tử thì nó hiện lên dòng chữ này là sao hả anh< em mù tịt tiếng anh :| > giúp em với 8-} ;) :(( :This application has failed to start because zlib1.dll was not found. Re-íntalling the application may fix this problem

#15 duytungfc

duytungfc

Tùng Công Tử

• History

Posted 25 November 2008 - 10:44 PM

chỉ là lỗi thiếu file thôi , em down cái zlib1.dll này về, rồi xả nén ra để chung folder trình giả lập

Attached Files

#16 meobun

meobun

Normal Member

• Member

Posted 25 November 2008 - 11:18 PM

thank anh duytung nha < tí thì khóc khô cả nước mắt > thank duytung 1000 lần

#17 meobun

meobun

Normal Member

• Member

Posted 25 November 2008 - 11:29 PM

a` quên mất anh duytung chỉ cho em cách làm thế nào để chơi được game thần bài đi< em ko biết ấn vào cái nào cả> ngại quá! Anh chỉ cho em nha

#18 meobun

meobun

Normal Member

• Member

Posted 25 November 2008 - 11:51 PM

anh duytung cho em mấy cái file thiếu trong folder bios < xin lỗi vì em post bài liên tiếp > nói chung anh cho em xin tất cả các file thiếu trong các folder < em làm theo hưỡng dẫn của mấy trang web toàn phải dùng mấy file trong bios và memcards thui mà cái của anh em tải về chả có < anh kiếm mấy file thiếu cho em nha > thank anh nhìu nhìu............

#19 trunghehe

trunghehe

Junior Member

• Member

Posted 15 January 2009 - 12:28 PM

em dùng giả lập NDS No$gba 2.6 để chơi pokemon Pearl nhưng cứ đến đoạn đầu tiên khi chọn pokemon đánh nhau trong rừg , vừa đánh thắng nó thì máy đơ ko chơi đc , ko biết do máy hỏng hay trò pkm hỏng nữa [-O< , với cả tốc độ chơi cũng chậm , ko biết có cách nào cải thiện tốc độ ko ạ

#20 Harry-x

Harry-x

¤°*•The Magician•*°¤

• Member

Posted 15 February 2009 - 03:55 PM

2. PS2 :

+, PCSX2 0.9.4 : download size : 6.83mb

+, NeutrinoSX2 : download size : 1.76mb
In order to run this emulator at its full speed with all the options turned on, you should have the recommended requirements:

* Intel Pentium 4 2.0 GHz (or AMD XP)
* 512 MB RAM
* 5 MB free disk space (for nsx2)
* 200+ MB free swap space.
* MS DX9 compatible hardware
* MS Windows XP
* Latest DirectX
* Powerful Video Card (Nvidia Geforce or Ati Radeon)

Em đang chạy con Intel core 2 quad 2.4ghz, ram 1gb, card geforce 8600gt 256mb
Giả lập ps1 thì ngon lành, ko vấn đề nhưng chơi cái dragon ball giả lập trên ps2 này giựt + chậm thấy thảm luôn. (xài pcsx2)
Anh giúp em xem có cách nào config lại để cải thiện tốc độ ko?

Edited by Harry-x, 15 February 2009 - 03:57 PM.

Similar Topics Collapse

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users