Jump to content

• Log in with Facebook Log in with Twitter Log in with Windows Live Log In with Google      Sign In   
  • Create Account
  • facebook
  • googleplus
  • twitter

- - - - -

Hỏi về EASY PHP và CHMOD 777

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 mrZeS

mrZeS

Junior Member

• Member

Posted 16 January 2009 - 02:35 PM

Mình là người mới học về PHP nên có nhiều điều chưa biết, mong mọi người chỉ giúp.
1. Mình sử dụng EASY PHP (http://sourceforge.n...lease_id=651947 <~~~~~~ link download) để chạy localhost, cái này nhẹ, gọn và rất tiện, vì chỉ cần cài cái này là đủ để chạy php site trên localhost vì nó bao gồm cả apache và mysql, có php myadmin luôn nữa. Quá trình thực hiện trên localhost tại máy mình thì ổn lắm. Tuy nhiên, khi mình muốn chạy để các máy khác trong mạng LAN ở cơ quan cũng xem được thì không thể. Các máy khác không thể xem được. Mình đã thử gõ địa chỉ từ máy khác trong mạng LAN (VD: IP máy mình/127.0.0.1/alias) cũng không xong. Các bạn có cách nào chỉ cho mình với.
2. Khi tham khảo về open code trên các diễn đàn về PHP, mình rất hay gặp trường hợp phải CHMOD 777 và ZEND. Nhưng thực sự là mình không hiểu về bản chất cũng như cách thực hiện CHMOD. Các bạn chỉ giúp mình với.
Mình rất amateur về PHP, các bạn chỉ thật cụ thể giúp mình nhé.
Cám ơn các bạn rất nhiều!

Edited by mrZeS, 16 January 2009 - 02:36 PM.

#2 Rain

Rain

Spam Happy

• Admin

Posted 16 January 2009 - 05:15 PM

1. Câu thứ nhất mình trả lời bạn:
Nếu chạy local tốt rồi thì bạn chỉ cần thay url tới website của bạn thành ip hoặc host name của computer đang host cái site thì các máy khác có thể truy cập website đó rồi.
Ví dụ : lúc đầu bạn có url
http://localhost:[port]/webite
thì bạn có thể đổi thành
http://xx.xx.xx.xx:[port]/website
với xx.xx.xx.xx là ip của bạn trong LAN vậy là ok rồi.
Nếu server có firewall thì có thể bạn cần open thêm port của webserver nữa.
Cũng xin nói thêm địa chỉ 127.0.0.1 được gọi là địa chỉ loopback. Địa chỉ này được dùng cho mục đích kiểm tra chồng giao thức TCP/Ip.
Ví dụ: nếu bạn muốn kiểm tra giao thức TCP/Ip của bạn đã được cài đặt đúng hay chưa, bạn có thể dùng lệnh
ping 127.0.0.1
Nên trong mạng LAN bạn truy cập tới sáng cũng không vào là vậy...
2. Câu thứ hai:
CHMOD - đó là phạm trù liên quan đến các files và thư mục, có chức năng chỉ ra cho server biết, ai có thể làm gì đối với file hay thư mục nào đó. Chủ yếu CHMOD đưa ra các lệnh như quyền được đọc, viết vào file (hay thư mục), quyền thực hiện một công việc nhất định.
Cách đơn giản nhất là bạn dùng chương trình nào đó hỗ trợ về FTP để CHMOD...
ZEND hay Zend Encoder có nghĩa là một bộ công cụ mã hóa , chủ yếu các Webmaster xài nó là không muốn bị lộ mã nguồn của mình....Nhưng nó còn được xem là một món hàng xa xỉ đối với Việt Nam.

Zend's PHP Encoder
Starting at $960
Pricing Options

Mình cũng xin nói thêm là:
-Zend rất khó nếu không muốn nói không thể bị giải mã.
-Các mã nguồn bị zend chỉ có thể chạy trong môi trường server có cài đặt Zend Optimizer .
Thân...!!!

#3 mrZeS

mrZeS

Junior Member

• Member

Posted 17 January 2009 - 08:29 PM

Trước hết, xin cám ơn bạn đã reply và hướng dẫn cho mình.
Mình xin bàn và hỏi thêm bạn chút nữa nhé.
1. Địa chỉ IP của mình, trong mạng LAN là 150.0.0.1
Mình sử dụng EASY PHP tạo localhost, giả sử chạy Php nuke, mình đặt alias là tintuc, đưa folder PHPNuke vào c:/progamme files/Easyphp/www
Như vậy là nếu chạy từ máy mình, phải gõ địa chỉ: 127.0.0.1/tintuc hoặc 127.0.0.1/PHPNuke thì sẽ chạy được.
Bây giờ mình chuyển sang 1 máy khác trong mạng LAN có địa chỉ IP là 150.0.0.2
Mình gõ địa chỉ trên trình duyệt: 150.0.0.1/tintuc thì không được
Dùng địa chỉ 150.0.0.1/PHPNuke cũng không được.
Dùng 150.0.0.1/127.0.0.1/PHPNuke hay tintuc cũng không được.
Nói chung là mình đã thử rất nhiều kiểu mà không được (Fire wall đã tắt)
Bạn có thể test trực tiếp rồi chỉ mình được không?
2. Bạn chỉ cho mình một số soft ware giúp CHMOD nhé. Nếu có hướng dẫn sử dụng càng tốt.
Mình còn rất kém về vấn đề này, bạn chỉ giúp mình càng cụ thể càng tốt bạn nhé.
Một lần nữa, xin cám ơn bạn rất nhiều!
Thân!
Chúc mừng năm mới!

#4 PETER

PETER

Super Administrator

• Admin

Posted 19 January 2009 - 02:02 AM

Bạn cần test thử 1 số vấn đề sau nhằm kiểm tra kết nối giữa các máy khác đến máy của bạn qua giao thức UDPTCP/IP có ổn không. Thực ra chỉ cần test trên giao thức TCP.
  • Các máy khác trong cơ quan có truy cập hoặc anh xạ ổ đĩa từ máy của bạn khi ổ đĩa/ folder đó đã được shared và cấp permission (nếu có).
  • Trong MS-DOS bạn từ máy khác trong cơ quan, bạn ping thử LAN IP của máy của bạn hoặc tên máy của bạn. (VD: ping 150.0.0.1 hoặc ping MRZES [với MRZES là tên máy của bạn]).
* Nếu 1 trong 2 vấn đề cần test trên không thực hiện được thì bạn nên kiểm tra lại network trong cơ quan. Bao gồm: Network ID (vd: 150.0.0), WORKGROUP và kiểm tra lại TCP/IP Config của các máy trong cơ quan, bao gồm: IP, Subnet mask, Default Gateway và DNS server.

* Nếu 2 vấn đề cần test ở trên diễn ra suôn sẽ thì bạn nên gỡ bỏ EasyPHP và dùng thử AppServ. Hiện PETER dàng dùng AppServ 2.5.10, phòng có 2 máy và test OK. Máy kia có thể truy cập vào máy của PT qua giao thức HTTP với URL dạng: *http://192.168.0.100 hoặc *http://peter/

PETER thì chưa dùng EasyPHP lần nào nên cũng không nắm quá trình config hostname của nó.

Khi tham khảo về open code trên các diễn đàn về PHP, mình rất hay gặp trường hợp phải CHMOD 777 và ZEND. Nhưng thực sự là mình không hiểu về bản chất cũng như cách thực hiện CHMOD. Các bạn chỉ giúp mình với.

Bấm vào đây để tìm hiểu về CHMOD. Còn Zend thì Rain giải thích ở trên đủ rồi.

#5 mrZeS

mrZeS

Junior Member

• Member

Posted 19 January 2009 - 12:04 PM

Bạn cần test thử 1 số vấn đề sau nhằm kiểm tra kết nối giữa các máy khác đến máy của bạn qua giao thức UDPTCP/IP có ổn không. Thực ra chỉ cần test trên giao thức TCP.

• Các máy khác trong cơ quan có truy cập hoặc anh xạ ổ đĩa từ máy của bạn khi ổ đĩa/ folder đó đã được shared và cấp permission (nếu có).
  • Trong MS-DOS bạn từ máy khác trong cơ quan, bạn ping thử LAN IP của máy của bạn hoặc tên máy của bạn. (VD: ping 150.0.0.1 hoặc ping MRZES [với MRZES là tên máy của bạn]).
* Nếu 1 trong 2 vấn đề cần test trên không thực hiện được thì bạn nên kiểm tra lại network trong cơ quan. Bao gồm: Network ID (vd: 150.0.0), WORKGROUP và kiểm tra lại TCP/IP Config của các máy trong cơ quan, bao gồm: IP, Subnet mask, Default Gateway và DNS server.

Vấn đề này mình đã thử và kết quả là OK. Tức là cả 2 vấn đề bạn nêu ra đều ổn.

* Nếu 2 vấn đề cần test ở trên diễn ra suôn sẽ thì bạn nên gỡ bỏ EasyPHP và dùng thử AppServ. Hiện PETER dàng dùng AppServ 2.5.10, phòng có 2 máy và test OK. Máy kia có thể truy cập vào máy của PT qua giao thức HTTP với URL dạng: *http://192.168.0.100 hoặc *http://PETER/

Có lẽ là mình phải chuyển sang dùng AppServ thật.
Xin cám ơn PETER và RAIN. Có gì mình sẽ hỏi tiếp các bạn nhé.

#6 mrZeS

mrZeS

Junior Member

• Member

Posted 19 January 2009 - 06:46 PM

* Nếu 2 vấn đề cần test ở trên diễn ra suôn sẽ thì bạn nên gỡ bỏ EasyPHP và dùng thử AppServ

Chính xác là dùng AppServ ngon hơn. Có điều, dùng cái này thì tôi phải gõ địa chỉ (từ máy khách) có dạng: IPMáy chủ:port. Hơi phiền chút nhưng đã connect được.
Cám ơn PETER! [-O<

#7 Rain

Rain

Spam Happy

• Admin

Posted 02 February 2009 - 01:25 PM

cuối cùng Rain cũng hiểu sao bạn không thể nào view được khi bạn xài Easy php, mới về quê test trên máy nhà và phát hiện ra điều này:
Bạn vào search của window bạn tìm chữ hosts, sau đó bạn edit trong file đó
Thay dòng 127.0.0.1 thành địa chỉ Ip máy bạn đang làm host...
Sau đó save lại...Done truy cập bình thường.

Similar Topics Collapse

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users