Jump to content

• Log in with Facebook Log in with Twitter Log in with Windows Live Log In with Google      Sign In   
  • Create Account
  • facebook
  • googleplus
  • twitter

- - - - -

Tìm hiểu về Mã khóa và chứng thực (Public Key/Private Key) trên Linux

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 nguyentu8x

nguyentu8x

Junior Member

• Member

Posted 09 March 2013 - 09:39 PM

mình mới học về hệ điều hành linux , ai có thể nói rõ cho mình hiểu được tiêu đề cũng là câu hỏi của mình đc không

#2 PETER

PETER

Super Administrator

• Admin

Posted 10 March 2013 - 09:21 AM

Public Key và Private Key là một cặp mã khóa thường được dùng trong SSL certificate authority. Trong đó khóa công khai (public key) là khóa công cộng được tạo sẵn khi mã hóa dữ liệu mà việc giải mã được chỉ dành cho một khóa riêng tư (private key) được chỉ định.

VD: PETER muốn gửi dữ liệu nhạy cảm tới bạn gái của mình, PETER muốn chắc chắn rằng chỉ có cô ấy mới đọc được dữ liệu đó, PETER mã khóa dữ liệu với public key của cô ấy, khi đó chỉ cô ấy mới có quyền truy cập private key tương ứng của mình để giải mã và xem kết quả (dữ liệu nhạy cảm).

Tuy nhiên là một vấn đề không dễ để trả lời đầy đủ và không phải trả lời là có thể hiểu rõ được, không phân biệt Linux hay Windows, trước tiên bạn cần tìm hiểu về Publish Key Infrastructure (PKI)

Chủ đề này không thuộc phạm vi thảo luận về lập trình web, tạm chuyển qua chuyên mục "Thủ thuật trong Tin học" trước khi PETER sắp xếp và tạo lại các chuyên mục cho phù hợp.

Moved!

#3 nguyentu8x

nguyentu8x

Junior Member

• Member

Posted 17 April 2013 - 11:03 PM

dạ, em cảm ơn anh rất nhiều!

hiện tại em mới zô học nên còn nhiều điều khó hiểu, mong a giải thích dùm em với

hiện tại em chuẩn bị làm seminar nên em cũng khó

em không biết là cài đặt cái gì và làm gì, em tìm kiếm thì ra SSh 

mong anh chỉ bảo thêm!

yh: thembanthemvui92

gmail: nguyen.tu826@gmail.com

sđt: 0974 107 528

chờ mong sự giúp của a!

chúc anh một ngày vui vẻ!

#4 Strife_

Strife_

Tuyệt Tình!

• Admin

Posted 18 April 2013 - 12:59 PM

Sao bạn không hỏi luôn trên forum để a PETER giải đáp.

Sau này có ai không biết thì còn vào xem được! :-S

Similar Topics Collapse

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users